Giáo dục

Thế nào là người lao động đã qua học nghề, đào tạo nghề

Rate this post

Trong bài viết này viethanbinhduong.edu.vn sẽ chia sẻ chuyên sâu kiến thức của Lao động đã qua đào tạo là gì để chia sẻ cho bạn đọc

Thế nào là người lao động đã qua học nghề, đào tạo nghề

Xin chào luật sư tư vấn. Công ty em thành lập từ 2014 ). Có trường hợp 1 bạn nhân viên kinh doanh đăng ký lương với BHXH từ năm 2014-2020 là 3.500.000 đồng. Nay BHXH gọi cho em yêu cầu hoặc truy thu BHXH; hoặc chỉ đăng ký bạn ấy là lao động phổ thông. Em bảo sếp là nhân viên kinh doanh thì phải qua đào tạo; thì sếp bảo căn cứ đâu và luật nào quy định như vậy.

Sếp đăng ký với phòng LĐTBXH là nhân viên kinh doanh điều kiện là tốt nghiệp THPT trở lên mà. Em không hiểu người lao động đã qua học nghề, đào tạo nghề là thế nào? Mong tư vấn luật sư hướng dẫn những thông tư; nghị định quy định về vấn đề này với ạ. Em xin chân thành cảm ơn ạ !

  • Xác định người lao động đã qua đào tạo được tính 7% tiền lương
  • Lao động được công ty hướng dẫn có coi là đã qua đào tạo nghề?
  • Công nhân may có được xếp vào trường hợp đã qua đào tạo nghề
  • Mức đóng hàng tháng và mức tiền lương tối đa tháng đóng bảo hiểm y tế

Người lao động đã qua học nghề, đào tạo nghềTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn như sau:

Đọc thêm:  10 phương pháp học đại học hiệu quả dành cho sinh viên - Trang chủ

Về người lao động đã qua học nghề, đào tạo nghề:

Căn cứ khoản 2 Điều 5 Nghị định 90/2019/ NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 5. Áp dụng mức lương tối thiểu vùng

2. Người lao động đã qua học nghề, đào tạo nghề bao gồm:

a) Người đã được cấp chứng chỉ nghề, bằng nghề, bằng trung học chuyên nghiệp, bằng trung học nghề, bằng cao đẳng, chứng chỉ đại học đại cương, bằng đại học, bằng cử nhân, bằng cao học hoặc bằng thạc sĩ, bằng tiến sĩ theo quy định tại Nghị định số 90-CP ngày 24 tháng 11 năm 1993 của Chính phủ quy định cơ cấu khung của hệ thống giáo dục quốc dân, hệ thống văn bằng, chứng chỉ về giáo dục và đào tạo;

b) Người đã được cấp bằng tốt nghiệp trung học chuyên nghiệp, bằng tốt nghiệp đào tạo nghề, bằng tốt nghiệp cao đẳng, bằng tốt nghiệp đại học, bằng thạc sĩ, bằng tiến sĩ; văn bằng, chứng chỉ giáo dục nghề nghiệp; văn bằng giáo dục đại học và văn bằng, chứng chỉ giáo dục thường xuyên theo quy định tại Luật Giáo dục năm 1998 và Luật Giáo dục năm 2005;

c) Người đã được cấp chứng chỉ theo chương trình dạy nghề thường xuyên, chứng chỉ sơ cấp nghề, bằng tốt nghiệp trung cấp nghề, bằng tốt nghiệp cao đẳng nghề hoặc đã hoàn thành chương trình học nghề theo hợp đồng học nghề quy định tại Luật Dạy nghề;

d) Người đã được cấp chứng chỉ kỹ năng nghề quốc gia theo quy định của Luật Việc làm;

đ) Người đã được cấp văn bằng, chứng chỉ giáo dục nghề nghiệp đào tạo trình độ sơ cấp, trung cấp, cao đẳng; đào tạo thường xuyên và các chương trình đào tạo nghề nghiệp khác theo quy định tại Luật Giáo dục nghề nghiệp;

e) Người đã được cấp bằng tốt nghiệp trình độ đào tạo của giáo dục đại học theo quy định tại Luật Giáo dục đại học;

Đọc thêm:  Nếu bạn đang có ý định tẩy nốt ruồi thì nên biết điều này

g) Người đã được cấp văn bằng, chứng chỉ của cơ sở đào tạo nước ngoài;

h) Người đã được doanh nghiệp đào tạo nghề hoặc tự học nghề và được doanh nghiệp kiểm tra, bố trí làm công việc đòi hỏi phải qua đào tạo nghề.”

Những người lao động thuộc các trường hợp trên thì được coi là người lao động đã qua học nghề, đào tạo nghề.

Với trường hợp của bạn; bạn không cung cấp thông tin nhân viên công ty bạn là nhân viên kinh doanh trong lĩnh vực gì. Do đó; chúng tôi không thể giải đáp chính xác được nhân viên công ty bạn thuộc các trường hợp nào trong các trường hợp đã dẫn chiếu ở trên. Chúng tôi chia thành 2 trường hợp như sau:

+) Trường hợp 1: Thuộc đối tượng là người lao động đã qua học nghề, đào tạo nghề.

Trường hợp này, mức lương tối thiểu làm căn cứ đóng BHXH như sau:

Căn cứ khoản 1 Điều 5 Nghị định 90/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 5. Áp dụng mức lương tối thiểu vùng

1. Mức lương tối thiểu vùng quy định tại Điều 3 Nghị định này là mức thấp nhất làm cơ sở để doanh nghiệp và người lao động thỏa thuận và trả lương, trong đó mức lương trả cho người lao động làm việc trong điều kiện lao động bình thường, bảo đảm đủ thời giờ làm việc bình thường trong tháng và hoàn thành định mức lao động hoặc công việc đã thỏa thuận phải bảo đảm:

a) Không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm công việc giản đơn nhất;

b) Cao hơn ít nhất 7% so với mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm công việc đòi hỏi người lao động đã qua học nghề, đào tạo nghề theo quy định tại khoản 2 Điều này.”

Người lao động đã qua học nghề, đào tạo nghềTổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172

Đọc thêm:  Ngành Sư phạm Tiểu học thi khối nào? - TCKTKT

Như vậy

Công ty bạn cần đóng bảo hiểm cho nhân viên theo mức cao hơn mức lương tối thiểu vùng ít nhất 7%, cụ thể:

+) Nếu công ty bạn ở Vùng I: 4.420.000 đồng/tháng + 309.400 đồng;

+) Nếu công ty bạn ở Vùng II: 3.920.000 đồng/tháng + 275.240 đồng;

+) Nếu công ty bạn ở Vùng III: 3.430.000 đồng/tháng + 240.100 đồng;

+) Nếu công ty bạn ở Vùng IV: 3.070.000 đồng/tháng + 214.900 đồng.

Theo đó, nếu bạn đóng thấp hơn mức trên thì cơ quan BHXH yêu cầu truy thu là đúng quy định.

+) Trường hợp 2: không thuộc đối tượng là người lao động đã qua học nghề, đào tạo nghề.

Nếu nhân viên công ty bạn không có bất cứ 1 trong những chứng chỉ quy định tại khoản 2 Điều 5 Nghị định 90/2019/ NĐ- CP hay chưa từng tự học nghề cũng như chưa được doanh nghiệp đào tạo nghề; và nếu công việc của nhân viên đó không đòi hỏi người lao động đã qua học nghề, đào tạo nghề thì công ty chỉ cần trả lương không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.

Tuy nhiên, thực tế hiện nay đối với lao động làm công việc có tính chất đặc thù như nhân viên kinh doanh thì ít nhất cần có sự đào tạo của đơn vị. Do đó, đối tượng này thường sẽ phải đóng bảo hiểm theo mức lương là lương tối thiểu vùng cộng ít nhất 7%.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Thế nào là người lao động đã qua học nghề, đào tạo nghề

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Mức lương tối thiểu vùng để đóng bảo hiểm xã hội

Cách xác định mức tiền lương tháng phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bá Duy

Bá Duy hiện tại là người chịu trách nhiệm chia sẻ nội dung trên trang viethanbinhduong.edu.vn với 5 năm kinh nghiệm chia sẻ kiến thức giáo dục tại các website lớn nhỏ.

Related Articles

Back to top button