Giáo dục

Học bổ túc văn hóa có được đi nghĩa vụ công an không?

Rate this post

Trong bài viết này viethanbinhduong.edu.vn sẽ chia sẻ chuyên sâu kiến thức của Học bổ túc có được thi công an không để chia sẻ cho bạn đọc

Tóm tắt câu hỏi:

Có bằng trung cấp chuyên nghiệp (nhưng không có bằng tốt nghiệp trung học phổ thông) chỉ có giấy xác nhận hoàn thành bổ túc văn hóa tương đương trình độ trung học phổ thông có đi được nghĩa vụ công an 2016 không?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Công dân nam trong độ tuổi gọi nhập ngũ đã đăng ký nghĩa vụ quân sự theo quy định của Luật Nghĩa vụ quân sự. Công dân nữ trong độ tuổi gọi nhập ngũ đã đăng ký nghĩa vụ quân sự theo quy định của Luật Nghĩa vụ quân sự, có trình độ chuyên môn phù hợp với yêu cầu của Công an nhân dân, nếu tự nguyện và Công an nhân dân có nhu cầu thì được xem xét, tuyển chọn thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân.

Theo đó tiêu chuẩn đi nghĩa vụ công an được áp dụng như sau:

Hiện tại, áp dụng theo căn cứ:

+ Nghị định 12/2007/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2007

Đọc thêm:  Còn bao nhiêu ngày nữa đến Noel 2022 – Cùng đếm ngược

+ Thông tư số 21/2007/TT-BCA(X13) ngày 9 tháng 10 năm 2007

“3. Trình độ học vấn:

Tốt nghiệp trung học phổ thông hoặc trung học bổ túc. Các khu vực miền núi, vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo được tuyển công dân tốt nghiệp trung học cơ sở.”

Lưu ý: Áp dụng đến hết ngày 31/1/2016, bắt đầu từ ngày 01/02/2016 sẽ áp dụng theo quy định tại Nghị định 129/2015/NĐ-CP.

Điều 5. Tiêu chuẩn tuyển chọn

Công dân được tuyển chọn thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân khi có đủ các tiêu chuẩnsau đây:

1. Có lý lịch rõ ràng.

2. Nghiêm chỉnh chấp hành đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước; không có tiền án, tiền sự, không bị truy cứu trách nhiệm hình sự, quản chế, không trong thời gian bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn hoặc đưa vào cơ sở chữa bệnh, cơ sở giáo dục bắt buộc; có phẩm chất, đạo đức tư cách tốt, được quần chúng nhân dân nơi cư trú hoặc nơi học tập, công tác tín nhiệm.

3. Bảo đảm tiêu chuẩn chính trị của cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân theo quy định của Bộ trưởng Bộ Công an.

hoc-bo-tuc-van-hoa-co-duoc-di-nghia-vu-cong-an-khong

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 1900.6568

4. Tốt nghiệp trung học phổ thông. Các xã miền núi, hải đảo, vùng đồng bào dân tộc thiểu số và vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn được tuyển công dân tốt nghiệp trung học cơ sở. Ưu tiên tuyển chọn công dân đã tốt nghiệp cao đẳng, đại học trở lên, có chuyên môn cần thiết cho công tác, chiến đấu của Công an nhân dân.

5. Thể hình cân đối, không dị hình, dị dạng và đáp ứng các tiêu chuẩn sức khỏe để thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân theo quy định của Bộ trưởng Bộ Công an.”

Theo đó, đối với trình độ học vấn yêu cầu phải tốt nghiệp trung học phổ thông. Ngoài ra nếu thuộc các xã miền núi, hải đảo, vùng đồng bào dân tộc thiểu số và vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn được tuyển công dân tốt nghiệp trung học cơ sở. Nếu bạn có bằng trung cấp chuyên nghiệp, nhưng không có bằng tốt nghiệp trung học phổ thông nhưng đảm bảo về chuyên môn và thuộc vùng khó khan thì vẫn có thể đạt tiêu chuẩn về học vấn.

Đọc thêm:  Học Ngôn ngữ Anh ra trường làm gì? - Hotcourses Vietnam

Bá Duy

Bá Duy hiện tại là người chịu trách nhiệm chia sẻ nội dung trên trang viethanbinhduong.edu.vn với 5 năm kinh nghiệm chia sẻ kiến thức giáo dục tại các website lớn nhỏ.

Related Articles

Back to top button